So với các ngành khác thuộc chuyên ngành cơ khí, kỹ sư thiết kế kết cấu thép khá đặc thù ít trường đào tạo. Tuy nhiên, cơ hội việc làm của ngành này không hề ít, đặc biệt tại thị trường Nhật Bản. Tham gia đơn hàng thiết kế kết cấu thép đi Nhật, ngoài mức lương lên đến hơn 40 triệu, bạn còn có cơ hội bảo lãnh người thân sang Nhật sinh sống và cơ hội làm việc lâu dài tại Nhật Bản.
![](https://aaujsc.edu.vn/wp-content/uploads/2019/08/ky-su-thiet-ke-ket-cau-thep-di-nhat.jpg)
![](https://aaujsc.edu.vn/wp-content/uploads/2018/04/3D-CAD-CAM-SERVICES.jpg)
![](https://aaujsc.edu.vn/wp-content/uploads/2019/07/tuyen-sung-ky-su-co-khi.jpg)
![](https://japan.net.vn/images/uploads/2018/03/29/TTC-Viet-Nam-4.png)
![](https://japan.net.vn/images/uploads/2018/03/29/TTC-Viet-Nam-4.png)
![](https://japan.net.vn/images/uploads/2018/03/29/TTC-Viet-Nam-4.png)
![](https://japan.net.vn/images/uploads/2018/03/29/TTC-Viet-Nam-4.png)
![](https://japan.net.vn/images/uploads/2018/03/29/TTC-Viet-Nam-4.png)
![](https://japan.net.vn/images/uploads/2018/03/29/TTC-Viet-Nam-4.png)
![](https://aaujsc.edu.vn/wp-content/uploads/2019/08/architect.jpg)
Yêu cầu về chuyên môn
– Thông thạo các phần mềm chuyên môn: CAD, Exel, Etabs, Safe, Project…
– Thông thạo các tiêu chuẩn áp dụng khi sử dụng tính toán kết cấu
– Am hiểu sâu về các phần mềm thiết kế, phân tích kết cấu, ưu tiên các phần mềm ETABS, SAFE, RAPT, SPACEGASS, PLAXIS hoặc SAP 2000, CAD và các phần mềm văn phòng thông thường.
– Có chứng chỉ hành nghề thiết kế kết cấu hoặc đủ khả năng đạt được chứng chỉ.
– Có khả năng giao tiếp tốt, có sức khỏe tốt. Thông minh, nhanh nhẹn, trung thực và chăm chỉ. Có khả năng làm việc ngoài giờ hành chính theo yêu cầu công việc. Có khả năng giải quyết vấn đề, thương lượng với các đối tác.
– Đi thực tế công trường khi được yêu cầu
3. Lương kỹ sư thiết kế kết cấu thép tại Nhật có cao không?
Đối với một kỹ sư tại Việt Nam mức lương mà kỹ sư thiết kế kết cấu thép bạn nhận được trung bình dao động trong khoảng từ 5 – 15 triệu đồng/tháng. Tùy thuộc vào kinh nghiệm làm việc, trình độ chuyên môn, quy mô công ty mà mức lương có sự chênh lệch. Tuy nhiên, nếu sang Nhật làm việc thì mức lương của kỹ sư kết cấu thép không dừng ở chừng đó
Đối vơí chương trình kỹ sư, kỹ thuật viên tại Nhật Bản ngoài nhận được những chế độ đãi ngộ cực kỳ hấp dẫn mà còn nhận được mức lương rất cao. Cũng giống như Việt Nam, tùy thuộc vào kinh nghiệm làm việc, trình độ, khả năng tiếng Nhật mà mức lương của các kỹ sư có thể thay đổi như:
Đối với các đơn hàng chỉ yêu cầu có bằng cao đẳng trở lên, không yêu cầu kinh nghiệm, không yêu cầu có tiếng Nhật trước thi tuyển thì mức lương khởi điểm ký hợp đồng năm đầu khoảng 180.000 yên/tháng. (tương đương khoảng 37 triệu)
Đối cới các đơn hàng yêu cầu có tiếng Nhật N4 trở lên và không yêu cầu kinh nghiệm thì mức lương cơ bản ký hợp đồng 1 năm đầu thường khoảng: 180.000 yên – 200.000 yên/tháng. (tương đương 37 – 41 triệu/tháng).
![“Khan hiếm” Kỹ sư nuôi trồng thủy sản có tiếng Nhật](https://japan.net.vn/images/uploads/2018/10/27/bang-luong-thuc-tap-sinh4.jpg)
![](https://japan.net.vn/images/uploads/2018/10/27/TTC-Viet-Nam-2.png)
![](https://japan.net.vn/images/uploads/2018/10/27/TTC-Viet-Nam-2.png)
Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn.